तुमच्या अंदमानच्या भेटीत पोर्ट ब्लेअर हा सर्वात पहिला थांबा असेल. माझ्यावर विश्वास ठेवा, जरी तुम्हाला याचे स्वच्छ बीचेस आणि विहंगम दृश्ये आवडली, तरी हा केवळ सौंदर्याचा अर्धा भाग आहे आणि आणि उर्वरित अंदमानच्या इतर भागांमध्ये प्रवेश करता तेव्हा दिसून येईल. भारतीय स्वातंत्र्यलढ्यातील साक्षीदार येथील सेल्युलर जेलला भेट देण्यासाठी तुम्हाला अगोदरच ऑनलाईन तिकीट बुक करावे लागते अन्यथा नंतर बऱ्याच कटकटी उद्भवतात. न चुकविता येणाऱ्या इतर गोष्टींमध्ये आहेत राजीव गांधी वाटर स्पोर्ट्स कॉम्प्लेक्समधील वाटर स्पोर्ट्स आणि नॉर्थ बे बीच.
हवलॉक, नवीन गोवा
आकर्षक आणि परंतु शुद्ध अशा या हवलॉक बेटाची भारतीय आणि तसेच विदेशी प्रवाश्यांमध्ये लोकप्रियता हळूहळू वाढत चालली आहे. येथे आशियामधील सर्वात स्वच्छ समुद्रकिनारा आढळेल, जो आहे राधानगर बीच. ज्याचे सौंदर्य अतुलनीय आहे. स्वच्छ आणि निर्मल अशा पाण्याच्या लांबलचक विस्तारासह राधानगर बीचवरील सायंकाळ खरोखरच आपल्याला पुनरुज्जीवित करते.
हवलॉकमधील दुसरे बीच म्हणजे एलिफंट बीच आणि कालापथर बीच. कालापथर बीच एका शांत अशा खेड्याच्या नजीक आहे, जिथे फारसे पाहण्यासारखे नाही, पण एलिफंट बीचवर स्नॉर्कलिंग आणि स्क्युबा डायव्हिंगसाठी पर्यटकांची भरपूर गर्दी आढळते. हवलॉकमधील मला आवडणारी आणखी एक गोष्ट म्हणते येथील विलक्षण जागा, जिथे तुम्ही ताज्या हवेचा झोत चेहऱ्यावर घेत आरामात तुमच्या स्कूटीवरून हिरवळीमधून फिरू शकता. या सर्व गोष्टी एका दुसऱ्या गोव्याप्रमाणेच आहेत.
रॉस आयलंड, खरोखरच इंग्लिश
रॉस आयलंड नाट्यमय असून आपण छायाचित्रांमध्ये पाहतो त्याच प्रमाणे आहे. निरभ्र आकाश सफेद ढगांनी आच्छादलेले आहे, माडाची झाडे एका रेषेत डुलत आहेत आणि तुमच्या छायाचित्राला आणखी सुंदर बनविण्यासाठी कोणत्याही विशेष परिणामाची गरज नसेल. तुम्ही या बेटावर पाय ठेवताच वसाहतवादी भूतकाळात शिरून जाता. नव्याने रंगविलेले बंकर्स अभिमानाने उभे आहेत, तर आणि या लहान बेटावर जसे तुम्ही फिरायला निघता, तेव्हा तुमच्या ध्यानात येईल की इंग्रज लोक नेहमी एक संपूर्ण जीवन जगण्यावर विश्वास ठेवत. बेकरी, पोहोण्याचा तलाव आणि गिरीजाघरांचे अवशेष भूतकाळाविषयी बरेच काही सांगून जातात.
बरातंग, चुनखडीच्या गुहा आणि खारफुटीच्या खाडी
बरातंगचे दृश्य सुरेख आणि उबदार आहे. येथील लोक आपला व्यवसाय करण्यात व्यस्त असतात, ज्यात नारळपाणी विकणे किंवा गावातील एक फेरी मारण्यास बोलावणे सामील असते. एका धाडसी स्पीडबोटच्या फेरीने आम्हाला 30 मिनिटांच्या मोहक अशा प्रवासात खारफुटीच्या खाडीतून चुनखडीच्या गुहेकडे नेले. गुहेत काळोख होता, सुंदरता होती आणि तेथे चालणे तरोताजा करणारे होते.
असीमित धाडस
धाडसाचे दुसरे नाव अंदमान असू शकते. पोर्ट ब्लेअर आणि बहुतेक बेटांवर अखंड अशा वाटरस्पोर्ट्सच्या सुविधा आहेत. तुम्ही फक्त नाव सांगा, त्या सुविधा तेथे आढळतील. मग ते कासवाबरोबर पोहणे असो, रंगीत खारफुटींना कुरवाळणे असो, घाणेरडे दिसणाऱ्या समुद्री काकडी ढकलणे किंवा पाणबुडीच्या खिडकीतून बहुरंगी माश्यांना निहाळणे असो, आकर्षणाची मुळीच कमी नाही. पोर्ट ब्लेअरमधील बॉय येथील प्रशिक्षित मार्गदर्शकांबरोबर जॉली स्नॉर्कलिंग आणि स्क्युबा डायव्हिंग केले जाऊ शकते, त्यामुळे तुम्ही तुमच्या प्रवासाची अखेर वाटर स्पोर्ट्सच्या अखेरच्या फेरीत केल्यानंतर (जसे मी केले) विमानतळाकडे प्रस्थान करू शकता.